புதுவையில் முதல் முறையாக சுதந்திர நாள் இன்று கொண்ட்டாட்டம்


1954–ம் ஆண்டு நவம்பர் ஒன்றாம் தேதி பிரெஞ்சு அரசாங்கத்திடமிருந்து புதுவை விடுதலை பெற்றது. இருப்பினும் புதுவை 1964–ல் இந்தியாவுடன் இணைந்த ஆகஸ்ட் 16–ந் தேதியை இணைப்புநாளாக கொண்டாடி வந்தது. இந்நிலையில் நவம்பர் ஒன்றாம் தேதியை புதுவையின் விடுதலை நாளாக கொண்டாட வேண்டும் என பல அரசியல்கட்சிகளும், இயக்கங்களும், அமைப்புகளும் வலியுறுத்தி வந்தன.

இதையடுத்து நவம்பர் 1–ந் தேதியை புதுவை சுதந்திர நாளாக அரசு அறிவித்தது. அதோடு இன்றைய தினம் அரசு விடுமுறை நாளாகவும் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. 60 ஆண்டுகளுக்கு பிறகு முதல்முறையாக புதுவை விடுதலை நாள் விழா இன்று 1–ந் தேதி அரசு சார்பில் கொண்டாடப்பட்டது.

அரசின் செய்தி மற்றும் விளம்பரத்துறை சார்பில் கடற்கரை சாலையில் விழாவிற்கான ஏற்பாடுகள் நடந்தது.

இன்று காலை 9 மணிக்கு முதல்–அமைச்சர் ரங்கசாமி காந்தி சிலை முன்பு தேசியக்கொடியை ஏற்றிவைத்து இனிப்புகளை வழங்கி சுதந்திரதின உரையாற்றினார். இதைத்தொடர்ந்து போலீசாரின் அணிவகுப்பு மரியாதை நடத்தப்படுகிறது. புதுவையின் விடுதலைக்காக போராடிய தியாகிகளுக்கு பாராட்டு விழா கம்பன் கலையரங்கில் இன்று மாலை நடக்கிறது. இதில் முதல்–அமைச்சர் ரங்கசாமி தியாகிகளுக்கு பொன்னாடை அணிவித்து மரியாதை செய்கிறார். இதில் அமைச்சர்கள், எம்.எல்.ஏ.க்கள் உள்ளிட்டோர் பங்கேற்கின்றனர்.

 

 

 

 

 

 

Photo credit / Narayana Shankar/ mohamed Areef

 

 

 

 

 

செய்திகள் குறித்த கருத்துக்களைப் பதிவு செய்யும்போது, எவருடைய மனதையும் புண்படுத்தாத வகையில், நாகரிகமான முறையில் உங்கள் கருத்துகள் இருக்க வேண்டும் என்று எதிர்பார்க்கிறோம். மேலும் தெரிவிக்கும் கருத்துக்கள், உரிய முறையில் தணிக்கை செய்யப்பட்டே வெளியி‌டப்படுகின்றன.இருப்பினும் இந்த பகுதியில் வெளியாகும் கருத்துக்கள் எவருடைய மனதையாவது புண்படுத்துவதாக கருதினால், அவர்கள் தங்கள் கருத்தாக அதைப் பதிவு செய்தால், அதைப் பரிசீலித்து, அந்த குறிப்பிட்ட கருத்தை தேவைப்பட்டால் திருத்தி வெளியிட உரிய முயற்சி மேற்கொள்ளப்படும். எனினும் இந்த பகுதியில் வெளியாகும் கருத்துக்கள், அவர்களுடைய கருத்துக்களே; அதற்கு இந்த இணையத்தளம் எந்த வகையிலும் பொறுப்பேற்க இயலாது.

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s